www.imoneys.co.th Forum Index www.imoneys.co.th
โปรแกรมบัญชี และโปรแกรมเงินเดือน สำเร็จรูปพร้อมใช้

FAQFAQ   SearchSearch   MemberlistMemberlist   UsergroupsUsergroups   RegisterRegister 
 ProfileProfile   Log in to check your private messagesLog in to check your private messages   Log inLog in 

ผมต้องการลบข้อมูลที่ทำการ ผ่านรายการ แล้วต้องทำอย่างไรครับ
topic id :651

Post new topic   Reply to topic    www.imoneys.co.th Forum Index -> รวมทุกปัญหา สาเหตุ และวิธีแก้ไข
View previous topic :: View next topic  
Author Message
kunnop

PostPosted: Fri Jul 11, 2008 17:02    Post subject: ผมต้องการลบข้อมูลที่ทำการ ผ่านรายการ แล้วต้องทำอย่างไรครับ Reply with quote

ผมต้องการลบข้อมูลที่ทำการ "ผ่านรายการ" แล้วต้องทำอย่างไรครับเผอิญมีข้อมูลซ้ำกันทำให้รายได้ผิดเพี้ยนครับ
และก็ถ้าผมต้องการย้อนกลับไปบันทึกหรือแก้ไขข้อมูล "รอบบัญชีของปีที่แล้ว" ซึ่งปิดไปแล้ว ผมสามารถทำได้ไหมครับ

ขอบคุณครับ
Back to top
View user's profile Send private message
admin
Site Admin

PostPosted: Fri Jul 11, 2008 17:22    Post subject: Reply with quote

หากต้องการยกเลิกการผ่านรายการ ทำได้ 2 วิธีครับ
1. นำข้อมูลที่สำรองไว้ก่อนที่จะผ่านรายการ มาใช้แทน
2. backup ข้อมูลแล้วส่งเมล์มาที่ support@imoneys.co.th ทางเจ้าหน้าที่จะแก้ไขข้อมูลให้ครับ (แต่การจะยกเลิกการผ่านรายการ ต้องยกเลิกทั้งหมดนะครับ ไม่สามารถยกเลิกเอกสารบางใบ)

Quote:
ถ้าผมต้องการย้อนกลับไปบันทึกหรือแก้ไขข้อมูล "รอบบัญชีของปีที่แล้ว" ซึ่งปิดไปแล้ว ผมสามารถทำได้ไหมครับ

ไม่แน่ใจว่าหมายถึง มีการปิดงวด (ในหน้าจอ รอบบัญชี ) หรือว่าหมายถึง ปิดรายการสิ้นปี ครับ
ถ้า ปิดงวด ในรอบบัญชี ก็แค่กลับไป ติ๊ก รอบบัญชีที่ปิดไว้ ก็จะสามารถเพิ่มหรือแก้ไขข้อมูลในงวดนั้นได้ครับ

แต่ถ้าหมายถึงข้อมูลของปีที่แล้วที่ปิดสิ้นปีไปแล้ว อันนี้มันจะอยู่คนละฐานข้อมูลกันแล้วนะครับ เพราะว่าเมื่อทำการปิดรายการสิ้นปี โปรแกรมจะสำรองข้อมูลของปีที่แล้วให้แล้วนำไปเก็บไว้ใน folder ที่อยู่ใต้ folder data อีกทีนึงให้ครับ ถ้าต้องการเรียกใช้งาน ก็ให้ทำการสำรองข้อมูลปัจจุบันขึ้นมาก่อน แล้วไปดึงข้อมูลสำรองของปีที่แล้วกลับมาใช้ครับ
Back to top
View user's profile Send private message Send e-mail
kunnop

PostPosted: Fri Jul 11, 2008 17:43    Post subject: Reply with quote

คือว่า ผมยังไม่เคยกรอกข้อมูลของปี 2550 เลยครับ
เริ่มกรอกเฉพาะของปีนี้แต่จะกลับไปกรอกปีที่แล้วก็กรอกไม่ไดครับ เช่น จะขาย มันขึ้นว่า "ไม่สามารถลงบัญชีได้เพราะรอบบัญชีนี้ปิดอยู่"

และก็อีกหนึ่งคำถามครับ เวลาผมจะเข้าไปกรอก "กลุ่มสินค้าสำเร็จรูป" ตรงสูตรการผลิตทำไมถึงกรอกได้แค่รายการเดียว มันมีที่ให้กรอกแค่รายการเดียว
Back to top
View user's profile Send private message
admin
Site Admin

PostPosted: Fri Jul 11, 2008 18:21    Post subject: Reply with quote

หากกำหนดรอบบัญชี ให้ปีปัจจุบันเป็นปี 2551 จะไม่สามารถคีย์เอกสารของปี 2550 ได้ครับ นอกจากว่าจะกำหนดให้ปีนี้เป็นปี 2550 แทน ก็จะสามารถคีย์ได้

แต่...ส่วนมากที่ต้องการคีย์เอกสารของปีเก่า ย้อนหลัง มักจะเป็นกรณีที่มียอดค้างยกมา มากกว่าครับ เพราะงั้น ถ้าหากต้องการคีย์เอกสารที่ยังมียอดค้างยกมาในปี 2551 ก็ไม่ต้องไปเปลี่ยนปีปัจจุบันครับ แค่ไปคีย์เอกสารที่หน้าจอ รายได้อื่นๆ (หรือ ค่าใช้จ่ายอื่นๆ - กรณีเป็นเจ้าหนี้) แล้วเลือกประเภทเอกสารเป็น ยอดยกมา แทนครับ ส่วนวันที่ก็ใส่เป็นวันที่ 1/1/2551 ไปก็ได้

สาเหตุที่ให้ทำอย่างนี้ก็เพราะว่าถ้าเป็นการบันทึก ยอดยกมา โปรแกรมจะไปนับหรือตัดสต๊อกจากเอกสารพวกนี้ให้ ทำให้ยอดสินค้าไม่ผิดครับและไม่มีปัญหาเรื่องต้นทุนด้วย เพราะว่าส่วนมาก เวลาที่เราเริ่มต้นปี ก็มักจะใส่ยอดสินค้าต้นงวดมาด้วย ทีนี้ถ้าหากมีการคีย์เอกสารย้อนหลัง (ที่ไม่ได้คีย์ที่หน้ารายได้อื่นๆ ) โปรแกรมก็จะตัดสต๊อกออกให้ ทำให้ยอดผิดอะครับ

เรื่องการคีย์สูตรการผลิต ที่เห็นบรรทัดเดียว ให้เลื่อนลูกศรลงครับ จะมีบรรทัดใหม่เพิ่มให้ครับ
Back to top
View user's profile Send private message Send e-mail
Post new topic   Reply to topic    www.imoneys.co.th Forum Index -> รวมทุกปัญหา สาเหตุ และวิธีแก้ไข All times are GMT + 7 Hours
Page 1 of 1

Jump to:  
You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot vote in polls in this forum
You can attach files in this forum
You can download files in this forum